fbpx

Người nước ngoài không có giấy phép lao động có được ký hợp đồng thử việc không?

hợp đồng thử việc- giấy phép lao động cho người pháp
Liên hệ 09 8282 1526 để được tư vấn miễn phí về các thủ tục nhập cảnh, nhập cư cho người nước ngoài.

Công ty có nhu cầu tuyển dụng lao động nước ngoài vào vị trí lao động kỹ thuật, nhưng muốn ký hợp đồng thử việc trước khi ký hợp đồng lao động. Tuy nhiên, người lao động nước ngoài này chưa có giấy phép lao động. Công ty tôi có được ký hợp đồng thử việc với người này không?

Theo điểm d Khoản 1 Điều 169 Bộ luật Lao động 2012 quy định một trong các điều kiện của lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam như sau:

d) Có giấy phép lao động do cơ quan nhà nước có thẩm quyền của Việt Nam cấp, trừ các trường hợp theo quy định tại Điều 172 của Bộ luật này.

Điều 172 Bộ luật Lao động 2012 quy định về các trường hợp công dân nước ngoài làm việc tại Việt Nam không thuộc diện cấp giấy phép lao động như sau:

  • 1. Là thành viên góp vốn hoặc là chủ sở hữu của công ty trách nhiệm hữu hạn.
  • 2. Là thành viên Hội đồng quản trị của công ty cổ phần.
  • 3. Là Trưởng văn phòng đại diện, dự án của tổ chức quốc tế, tổ chức phi chính phủ tại Việt Nam.
  • 4. Vào Việt Nam với thời hạn dưới 03 tháng để thực hiện chào bán dịch vụ.
  • 5. Vào Việt Nam với thời hạn dưới 03 tháng để xử lý những sự cố, tình huống kỹ thuật, công nghệ phức tạp nảy sinh làm ảnh hưởng hoặc có nguy cơ ảnh hưởng tới sản xuất, kinh doanh mà các chuyên gia Việt Nam và các chuyên gia nước ngoài hiện đang ở Việt Nam không xử lý được.
  • 6. Là luật sư nước ngoài đã được cấp giấy phép hành nghề luật sư tại Việt Nam theo quy định của Luật luật sư.
  • 7. Theo quy định của Điều ước quốc tế mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.
  • 8. Là học sinh, sinh viên học tập tại Việt Nam làm việc tại Việt Nam nhưng người sử dụng lao động phải báo trước 07 ngày với cơ quan quản lý nhà nước về lao động cấp tỉnh.
  • 9. Các trường hợp khác theo quy định của Chính phủ.

Điểm e khoản 2 Điều 7 Nghị định số 11/2016/NĐ-CP quy định chi tiết thi hành một số điều của Bộ luật Lao động về lao động nước ngoài làm việc tại Việt Nam quy định về một trong các trường hợp người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động như sau:

e) Vào Việt Nam làm việc tại vị trí chuyên gia, nhà quản lý, giám đốc điều hành hoặc lao động kỹ thuật có thời gian làm việc dưới 30 ngày và thời gian cộng dồn không quá 90 ngày trong 01 năm;

Như vậy, nếu người lao động nước ngoài là lao động kỹ thuật có đủ điều kiện vào làm việc tại Việt Nam, công ty có đủ điều kiện tuyển dụng lao động là công dân nước ngoài thì hai bên có thể ký hợp đồng thử việc nhưng thời gian thử việc phải dưới 30 ngày và thời gian cộng dồn không quá 90 ngày trong 01 năm theo quy định nêu trên.

Nếu bạn đang gặp rắc rối với việc chuẩn bị hồ sơ thủ tục liên quan, bạn không thể tìm được dịch vụ phù hợp, bạn chỉ cần gọi  09.8282.1526 | Facebook | Zalo, QUẦN LIÊU sẽ tư vấn hướng dẫn cho bạn.

  • CÔNG TY CỔ PHẦN QUẦN LIÊU
  • Trụ sở chính: Tầng 3, Tòa nhà TIM BUILDING, Số 21 Phố Thọ Tháp, Phường Dịch Vọng, Quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội
  • Văn phòng đại diện tại Đà Nẵng: Số 8 An Nhơn 1, An Hải Bắc, Sơn Trà, Đà Nẵng
  • Chi nhánh tại TP. HCM: Tầng 19, Khu Văn Phòng, Tòa nhà Indochina Park Tower, Số 04 Nguyễn Đình Chiểu, Phường Đakao, Quận 1, Tp.HCM
  • Hotline09 8282 1526
  • Điện thoại: 0246 027 8566
  • Website: https://quanlieu.com
  • Email: quanlieu.com@gmail.com
 
4.7/5 - (58 bình chọn)
.