fbpx

Người nước ngoài có được làm việc cho nhiều công ty cùng lúc không ?

Liên hệ 09 8282 1526 để được tư vấn miễn phí về các thủ tục nhập cảnh, nhập cư cho người nước ngoài.

Theo quy định của pháp luật lao động Việt Nam, người lao động được làm việc cho bất kỳ người sử dụng lao động nào và ở bất kỳ nơi nào mà pháp luật không cấm. Điều 21 Bộ luật Lao động 2012 quy định về Giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động như sau:

Người lao động có thể giao kết hợp đồng lao động với nhiều người sử dụng lao động, nhưng phải bảo đảm thực hiện đầy đủ các nội dung đã giao kết.”

Theo quy định trên, người lao động hoàn toàn có quyền đồng thời ký kết hợp đồng lao động với nhiều công ty sử dụng lao động nếu họ đảm bảo việc hoàn thành nghĩa vụ của mình cho những công ty mà họ làm việc, hợp đồng lao động ký với các chủ lao động không mâu thuẫn nhau.

Mặc dù quy định của pháp luật hiện hành không cấm việc NLĐ nước ngoài làm việc ở nhiều công ty. Tuy nhiên, với người lao động nước ngoài, làm việc ở công ty nào cũng đều phải xin Giấy phép lao động. NLĐ được cấp giấy phép ở công ty nào sẽ được công ty đó bảo lãnh. Trong trường hợp làm cho nhiều công ty cùng một lúc thì việc xin Giấy phép lao động sẽ rất khó khăn.

 

  • CÔNG TY CỔ PHẦN QUẦN LIÊU
  • Trụ sở chính: Tầng 3, Tòa nhà TIM BUILDING, Số 21 Phố Thọ Tháp, Phường Dịch Vọng, Quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội
  • Văn phòng đại diện tại Đà Nẵng: Số 8 An Nhơn 1, An Hải Bắc, Sơn Trà, Đà Nẵng
  • Chi nhánh tại TP. HCM: Tầng 19, Khu Văn Phòng, Tòa nhà Indochina Park Tower, Số 04 Nguyễn Đình Chiểu, Phường Đakao, Quận 1, Tp.HCM
  • Hotline09 8282 1526
  • Điện thoại: 0246 027 8566
  • Website: https://quanlieu.com
  • Email: quanlieu.com@gmail.com
 
5/5 - (28 bình chọn)
.