fbpx

[Giấy phép lao động vị trí chuyên gia] Điều kiện đối với người lao động nước ngoài làm việc ở vị trí chuyên gia

giấy phép lao động vị trí chuyên gia
Liên hệ 09 8282 1526 để được tư vấn miễn phí về các thủ tục nhập cảnh, nhập cư cho người nước ngoài.

Dưới đây là câu hỏi về điều kiện thủ tục làm giấy phép lao động vị trí chuyên gia được nhiều khách hàng của Quần Liêu quan tâm

Hỏi:

Công ty tôi đang có nhu cầu tuyển dụng người lao động nước ngoài vào làm việc ở vị trí Chuyên gia tài chính để quản lý tài chính của công ty. Xin hỏi, người lao động nước ngoài muốn làm việc ở vị trí Chuyên gia phải đáp ứng điều kiện gì theo quy định của pháp luật?

Trả lời:

Khoản 3 Điều 3 Nghị định số 152/2020/NĐ-CP quy định về điều kiện để đáp ứng là Chuyên gia như sau:

  1. Chuyên gia là người lao động nước ngoài thuộc một trong các trường hợp sau đây:
  2. a) Có bằng đại học trở lên hoặc tương đương và có ít nhất 3 năm kinh nghiệm làm việc trong chuyên ngành được đào tạo phù hợp với vị trí công việc mà người lao động nước ngoài dự kiến làm việc tại Việt Nam;
  3. b) Có ít nhất 5 năm kinh nghiệm và có chứng chỉ hành nghề phù hợp với vị trí công việc mà người lao động nước ngoài dự kiến làm việc tại Việt Nam;
  4. c) Trường hợp đặc biệt do Thủ tướng Chính phủ quyết định theo đề nghị của Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội.

Tuy nhiên, Nghị quyết số 105/NQ-CP ngày 09/09/2021 về hỗ trợ doanh nghiệp, hợp tác xã, hộ kinh doanh trong bối cảnh dịch Covid-19, tại Khoản a Mục 4 Phần III của Nghị quyết này có quy định về tạo điều kiện thuận lợi về lao động, chuyên gia như sau:

+ Quy định tại điểm a Khoản 3 Điều 3 Nghị định số 152/2020/NĐ-CP thực hiện như sau: Có bằng đại học trở lên hoặc tương đương và có ít nhất 3 năm kinh nghiệm làm việc phù hợp với vị trí công việc mà người lao động nước ngoài dự kiến làm việc tại Việt Nam.

Như vậy, Nghị quyết số 105/NQ-CP ngày 09/09/2021 đã nới lỏng hơn quy định về chuyên gia: đối với vị trí chuyên gia không cần phải có bằng đại học đúng chuyên ngành theo vị trí công việc dự kiến làm việc nữa. Do đó, để có thể làm việc ở vị trí Chuyên gia tài chính, người lao động nước ngoài phải có bằng đại học trở lên và ít nhất 3 năm kinh nghiệm liên quan đến chuyên ngành tài chính.

Nếu bạn đang gặp rắc rối với việc chuẩn bị hồ sơ thủ tục liên quan đến Giấy phép lao động vị trí chuyên gia, bạn không thể tìm được dịch vụ phù hợp, bạn chỉ cần gọi  09.8282.1526 | Facebook | Zalo, QUẦN LIÊU sẽ tư vấn hướng dẫn cho bạn.

  • CÔNG TY CỔ PHẦN QUẦN LIÊU
  • Trụ sở chính: Tầng 3, Tòa nhà TIM BUILDING, Số 21 Phố Thọ Tháp, Phường Dịch Vọng, Quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội
  • Văn phòng đại diện tại Đà Nẵng: Số 8 An Nhơn 1, An Hải Bắc, Sơn Trà, Đà Nẵng
  • Chi nhánh tại TP. HCM: Tầng 19, Khu Văn Phòng, Tòa nhà Indochina Park Tower, Số 04 Nguyễn Đình Chiểu, Phường Đakao, Quận 1, Tp.HCM
  • Hotline09 8282 1526
  • Điện thoại: 0246 027 8566
  • Website: https://quanlieu.com
  • Email: quanlieu.com@gmail.com
 
5/5 - (40 bình chọn)
.