fbpx

Chủ sở hữu của Công ty TNHH góp vốn trên 3 tỷ có phải xin xác nhận không thuộc diện cấp giấy phép lao động không?

cấp giấy phép lao động - gia hạn giấy phép lao động
Liên hệ 09 8282 1526 để được tư vấn miễn phí về các thủ tục nhập cảnh, nhập cư cho người nước ngoài.

Hỏi: Công ty tôi là công ty 100% vốn đầu tư nước ngoài, có chủ sở hữu là người Hàn Quốc góp vốn trên 3 tỷ đồng. Xin hỏi, chủ sở hữu công ty có cần xin xác nhận không thuộc diện cấp Giấy phép lao động hay không?

Trả lời:

Khoản 1 Điều 7 Nghị định 152/2020/NĐ-CP quy định về trường hợp người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động như sau: Là chủ sở hữu hoặc thành viên góp vốn của công ty trách nhiệm hữu hạn có giá trị góp vốn từ 3 tỷ đồng trở lên;

Như vậy, người nước ngoài là chủ sở hữu công ty trách nhiệm có giá trị góp vốn từ 3 tỷ trở lên không thuộc trường hợp phải xin xác nhận không thuộc diện cấp Giấy phép lao động.

Theo quy định tại Khoản 2 Điều 8 Nghị định 152/2020/NĐ-CP : Trường hợp quy định tại khoản 4, 6 và 8 Điều 154 của Bộ luật Lao động và khoản 1, 2, 8 và 11 Điều 7 Nghị định này thì không phải làm thủ tục xác nhận người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động nhưng phải báo cáo với Bộ Lao động – Thương binh và Xã hội hoặc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội nơi người lao động nước ngoài dự kiến làm việc thông tin: họ và tên, tuổi, quốc tịch, số hộ chiếu, tên người sử dụng lao động nước ngoài, ngày bắt đầu và ngày kết thúc làm việc trước ít nhất 3 ngày, kể từ ngày người lao động nước ngoài dự kiến bắt đầu làm việc tại Việt Nam

Do đó, công ty của bạn không cần làm thủ tục xác nhận người lao động nước ngoài không thuộc diện cấp giấy phép lao động nhưng phải báo cáo với Bộ/ Sở Lao động trước ít nhất 3 ngày kể từ ngày người lao động nước ngoài dự kiến bắt đầu làm việc tại Việt Nam.

Nếu bạn đang gặp rắc rối với việc chuẩn bị hồ sơ thủ tục liên quan đến cấp giấy phép lao động, bạn không thể tìm được dịch vụ phù hợp, bạn chỉ cần gọi  0982821526 | Facebook Zalo, QUẦN LIÊU sẽ tư vấn hướng dẫn cho bạn.

  • CÔNG TY CỔ PHẦN QUẦN LIÊU
  • Trụ sở chính: Tầng 3, Tòa nhà TIM BUILDING, Số 21 Phố Thọ Tháp, Phường Dịch Vọng, Quận Cầu Giấy, Thành phố Hà Nội
  • Văn phòng đại diện tại Đà Nẵng: Số 8 An Nhơn 1, An Hải Bắc, Sơn Trà, Đà Nẵng
  • Chi nhánh tại TP. HCM: Tầng 19, Khu Văn Phòng, Tòa nhà Indochina Park Tower, Số 04 Nguyễn Đình Chiểu, Phường Đakao, Quận 1, Tp.HCM
  • Hotline09 8282 1526
  • Điện thoại: 0246 027 8566
  • Website: https://quanlieu.com
  • Email: quanlieu.com@gmail.com
 
4.7/5 - (7 bình chọn)
.